Hanyar gabaɗaya don ɗaukar rarrabuwa | rashin lalacewa

Bayan da bearing ya kasance yana gudana na ɗan lokaci, babu makawa cewa za a sami buƙatar kulawa ko lalacewa da maye gurbin. A farkon ci gaban masana'antar injuna, akwai buƙatar ƙarin yaɗa ilimin ƙwararru da wayar da kan hanyoyin aiki masu aminci. A yau, za mu yi magana ne kawai game da dissembly na bearings.

Bearing-CNC-Loading-Anebon1

Ya zama ruwan dare ga wasu mutane suna wargaza bearings cikin sauri ba tare da an bincika su da kyau ba. Duk da yake wannan yana iya zama mai inganci, yana da mahimmanci a yi la'akari da cewa ba duk lalacewa ba ne ake iya gani a saman abin ɗaukar hoto. Ana iya samun lalacewa a ciki wanda ba za a iya gani ba. Bugu da ƙari, ɗaukar ƙarfe yana da wuya kuma yana da rauni, ma'ana yana iya tsagewa a ƙarƙashin nauyinsa, yana haifar da mummunan sakamako.

 

Yana da mahimmanci a bi hanyoyin kimiyya kuma a yi amfani da kayan aikin da suka dace lokacin girka ko tarwatsa abin da aka yi amfani da shi don guje wa kowace lahani. Daidaitacce da saurin rarrabuwa na bearings yana buƙatar ƙwarewa da ilimi, waɗanda aka tattauna sosai a cikin wannan labarin.

 

 

Tsaro na farko

 

Yakamata koyaushe shine babban fifiko na kowane aiki, gami da rarrabuwa. Yiwuwar bears su fuskanci lalacewa da tsagewa zuwa ƙarshen rayuwarsu. A irin waɗannan lokuta, idan ba a aiwatar da tsarin rarrabuwa daidai ba kuma an yi amfani da ƙarfin da ya wuce kima na waje, akwai yuwuwar ɓarke ​​​​mai girma. Wannan na iya haifar da gutsuttsuran ƙarfe su tashi sama, suna haifar da haɗari mai haɗari. Sabili da haka, ana ba da shawarar sosai don amfani da bargo mai kariya yayin da ake rarrabuwa don tabbatar da aiki lafiya.

 

 

Rarraba rarrabuwa

 

Lokacin da aka tsara ma'auni na goyon baya daidai, za a iya cire bearings tare da madaidaicin madaidaicin ta hanyar daidaita ma'auni, muddin ba su lalace ko tsatsa ba saboda yawan amfani da su kuma sun makale a kan sassan da suka dace. Madaidaicin ƙwanƙwasa bearings ƙarƙashin yanayin dacewa da tsangwama shine ainihin fasahar ƙwanƙwasa. Tsangwama mai ɗaukar nauyi ya kasu kashi biyu: tsangwama na zobe na ciki da tsoma bakin zobe na waje. A cikin sakin layi na gaba, zamu tattauna waɗannan nau'ikan guda biyu daban.

 

 

1. Tsangwama na zobe na ciki na ɗaukar hoto da kuma sharewa na zoben waje

 

1. Silindrical shaft

 

Ƙunƙarar ɗaukar nauyi yana buƙatar amfani da takamaiman kayan aiki. Yawancin lokaci ana amfani da abin ja don ƙananan bearings. Wadannan jakunkuna sun zo cikin nau'i biyu - kasusuwa biyu da kasusuwa uku, duka biyun suna iya zama zaren zare ko na'ura mai aiki da karfin ruwa.

 

Kayan aiki na al'ada shine mai jawo zaren, wanda ke aiki ta hanyar daidaita tsaka-tsakin tsakiya tare da rami na tsakiya na shaft, yin amfani da man shafawa zuwa tsakiyar rami na shaft, sa'an nan kuma ya ƙugiya ƙugiya a ƙarshen fuska na zobe na ciki. Da zarar ƙugiya ta kasance a matsayi, ana amfani da maƙarƙashiya don juya sandar tsakiya, wanda sai ya fitar da abin ɗamara.

 

A gefe guda kuma, na'ura mai ɗaukar ruwa yana amfani da na'ura mai amfani da ruwa maimakon zaren. Lokacin da aka matsa, fistan a tsakiya yana faɗaɗawa, kuma ana ci gaba da ciro abin ɗamara. Yana da sauri fiye da mai jan zaren gargajiya, kuma na'urar hydraulic na iya ja da baya da sauri.

 

A wasu lokuta, babu sarari don farantan mai jan al'ada tsakanin ƙarshen fuskar zoben ciki na ɗaukar hoto da sauran abubuwan haɗin gwiwa. A irin waɗannan yanayi, ana iya amfani da splint guda biyu. Kuna iya zaɓar girman da ya dace na splint kuma a haɗa shi daban ta amfani da matsa lamba. Za a iya sanya sassan katakon sirara don su iya shiga cikin kunkuntar wurare.

Bearing-CNC-Loading-Anebon2

Lokacin da babban juzu'i na ƙananan ƙananan bearings yana buƙatar tarwatsa, ana iya amfani da na'ura mai sauri mai sauri (kamar yadda aka nuna a ƙasa).

Bearing-CNC-Loading-Anebon3

▲ Yi sauri kwance na'urar ruwa

Don ƙwanƙwasa na'urorin haɗin gwiwa a kan gaturun motocin jirgin ƙasa, akwai kuma na'urorin kwance-kwance na hannu na musamman.

Bearing-CNC-Loading-Anebon4

▲ Na'urar kwance damara

 

Idan girman ma'auni yana da girma, to za a buƙaci ƙarin ƙarfi don kwakkwance shi. A irin waɗannan lokuta, masu jan hankali na gabaɗaya ba za su yi aiki ba, kuma mutum zai buƙaci ya ƙirƙira kayan aiki na musamman don rarrabawa. Don ƙididdige ƙaramar ƙarfin da ake buƙata don rarrabawa, zaku iya komawa zuwa ƙarfin shigarwa da ake buƙata don ɗaukar nauyi don shawo kan tsangwama. Tsarin lissafin shine kamar haka:

 

F=0.5 *π *u*W*δ* E*(1-(d/d0)2)

 

F = Karfi (N)

 

μ = juzu'in juzu'i tsakanin zoben ciki da shaft, gabaɗaya kusan 0.2

 

W = fadin zobe na ciki (m)

 

δ = tsangwama dacewa (m)

 

E = Matsayin Matasa 2.07×1011 (Pa)

 

d = diamita na ciki (mm)

 

d0 = tsakiyar diamita na waje na tseren zobe na ciki (mm)

 

π= 3.14

 

Lokacin da ƙarfin da ake buƙata don ƙwanƙwasa igiya ya yi girma sosai don hanyoyin al'ada da kuma haɗarin yin lahani, sau da yawa ana tsara ramin mai a ƙarshen ramin. Wannan ramin mai ya miƙe zuwa matsayi mai ɗaukar nauyi sannan ya ratsa saman ramin radiyo. An ƙara tsagi na annular, kuma ana amfani da famfo na ruwa don matsawa ƙarshen shaft don faɗaɗa zobe na ciki a lokacin ƙaddamarwa, rage ƙarfin da ake buƙata don ƙaddamarwa.

 

Idan juzu'in ya yi girma da yawa don a wargaje shi ta hanyar ja mai sauƙi, to ana buƙatar amfani da hanyar tarwatsewar dumama. Don wannan hanyar, cikakkun kayan aiki kamar jacks, ma'aunin tsayi, shimfidawa, da sauransu, suna buƙatar shirya don aiki. Hanyar ta ƙunshi dumama coil ɗin kai tsaye a kan titin tseren zoben ciki don faɗaɗa shi, yana sauƙaƙa wargaza abin da aka ɗaure. Hakanan za'a iya amfani da wannan hanyar dumama don bearings cylindrical tare da rollers masu rabuwa. Ta hanyar amfani da wannan hanya, za a iya tarwatsa abin da aka yi amfani da shi ba tare da haifar da lalacewa ba.

Bearing-CNC-Loading-Anebon5

▲ Hanyar wargajewar dumama

 

2. Tapered shaft

 

Lokacin da ake tarwatsa abin da aka ɗora, babban fuskar ƙarshen zobe na ciki yana buƙatar zafi tun da yankinsa ya fi girma fiye da sauran fuskar ƙarshen. Ana amfani da hita mai jujjuya matsakaicin mitar shigar da murɗa don dumama zoben ciki da sauri, ƙirƙirar bambancin zafin jiki tare da shaft da ba da damar tarwatsewa. Kamar yadda aka yi amfani da igiyoyin da aka ɗora a cikin nau'i-nau'i, bayan cire zobe na ciki, ɗayan kuma ba makawa zai fuskanci zafi. Idan babban saman ƙarshen ba zai iya yin zafi ba, dole ne a lalata kejin, cire rollers, kuma jikin zobe na ciki ya bayyana. Ana iya sanya nada kai tsaye a kan titin tsere don dumama.

Bearing-CNC-Loading-Anebon6

▲ M nada matsakaicin mitar induction hita

 

Matsakaicin zafin jiki na dumama dole ne ya wuce digiri 120 ma'aunin celcius saboda ɗaukar rarrabuwa yana buƙatar saurin yanayin zafi da tsarin aiki, ba zafin jiki ba. Idan yanayin zafi yana da girma sosai, tsangwama yana da girma sosai, kuma bambancin zafin jiki bai isa ba, ana iya amfani da busassun ƙanƙara (karfin carbon dioxide) azaman hanyar taimako. Ana iya sanya busasshen ƙanƙara a bangon ciki na ramin rami don rage yawan zafin jiki da sauri (yawanci don irin wannan girman girman.sassan cnc), don haka ƙara yawan zafin jiki.

 

Don ƙwanƙwasa ɓangarorin ƙwanƙwasa, kar a cire gabaɗaya ƙwaya ko inji a ƙarshen shaft ɗin kafin rarrabawa. Kawai a sassauta shi don guje wa faɗuwar hadura.

 

Rarraba manyan ramuka masu girma dabam na buƙatar amfani da ramukan mai. Ɗaukar TQIT mai jeri huɗu na birgima tare da ɗigon ɗamara a matsayin misali, zobe na ciki na bear ɗin ya kasu kashi uku: zobe na ciki mai jere guda biyu da zobe na ciki biyu a tsakiya. Akwai ramukan mai guda uku a ƙarshen nadi, daidai da alamomi 1 da 2,3, inda ɗayan ya dace da zobe na waje na ciki, biyu sun dace da zobe na ciki biyu a tsakiya, uku kuma sun dace da zobe na ciki na ciki tare da. mafi girman diamita. Lokacin rarrabuwa, tarwatsa cikin jeri na lambobi kuma danna ramuka 1, 2, da 3, bi da bi. Bayan an gama komai, lokacin da za'a iya ɗaga abin ɗagawa yayin tuki, cire zoben hinge a ƙarshen shaft ɗin kuma tarwatsa abin da aka ɗauka.

 

Idan za'a sake amfani da maƙallan bayan an tarwatse, ƙarfin da aka yi lokacin rarrabuwa ba dole ba ne a watsa shi ta cikin abubuwan da ke juyawa. Don ɓangarorin da aka raba, zoben ɗaukar hoto, tare da taron keji na birgima, ana iya tarwatsa su daban da sauran zoben ɗaukar hoto. Lokacin rarrabuwa da ƙuƙumman da ba za a iya raba su ba, ya kamata ka fara cire zoben ɗamarar tare da madaidaicin sharewa. Don wargaza bearings tare da tsangwama, kuna buƙatar amfani da kayan aiki daban-daban gwargwadon nau'in su, girmansu, da hanyar dacewa.

 

Rushe bearings da aka ɗora akan diamita na silinda

 

Warkewar sanyi

Bearing-CNC-Loading-Anebon7

Hoto 1

 

Lokacin da za a wargaza ƙarami, za a iya cire zoben ɗagawa daga ramin ta danna gefen zoben a hankali tare da naushi mai dacewa ko mai jan inji (Hoto na 1). Ya kamata a yi amfani da rikon zuwa zoben ciki ko abubuwan da ke kusa. Idan an samar da kafadar shaft ɗin da kafaɗar ɗaki tare da ramuka don ɗaukar riƙon mai jan, za a iya sauƙaƙa tsarin tarwatsawa. Bugu da ƙari, ana sarrafa wasu ramukan zaren a kafaɗun ramin don sauƙaƙe ƙullun don fitar da ɗakuna. (Hoto na 2).

Bearing-CNC-Loading-Anebon8

Hoto 2

Manyan bearings masu girma da matsakaici suna buƙatar ƙarin ƙarfi fiye da kayan aikin injin. Don haka, ana ba da shawarar yin amfani da kayan aikin wutar lantarki ko hanyoyin allurar mai, ko duka tare. Wannan yana nufin cewa shaft yana buƙatar a tsara shi tare da ramukan mai da ramukan mai (Figure 3).

Bearing-CNC-Loading-Anebon9

hoto 3

 

Zafafan rarrabuwa

 

Lokacin tarwatsa zoben ciki na abin nadi na allura ko NU, NJ, da NUP cylindrical roller bearings, hanyar wargajewar zafi ta dace. Akwai kayan aikin dumama guda biyu da aka saba amfani da su: zoben dumama da na'urorin dumama masu daidaitawa.

 

Ana amfani da zoben dumama don shigarwa da kuma tarwatsa zoben ciki na ƙanana da matsakaita masu girma dabam. Zoben dumama an yi shi da gawa mai haske kuma an rataye shi. Hakanan an sanye shi da abin rufe fuska na lantarki.(Fig. 4).

Bearing-CNC-Loading-Anebon10

Hoto 4

Idan zoben ciki na diamita daban-daban akai-akai ana harhada, ana bada shawarar yin amfani da hita mai daidaitacce. Wadannan masu dumama (Hoto na 5) da sauri suna zafi da zoben ciki ba tare da dumama sandar ba. Lokacin tarwatsa zoben ciki na manyan silinda na abin nadi, ana iya amfani da wasu tsayayyen dumama dumama.

 

Bearing-CNC-Loading-Anebon11

Hoto 5

 

Cire bearings da aka ɗora akan diamita na madaidaicin mazugi

 

Don cire ƙananan bearings, za ka iya amfani da injina ko mai jan wuta mai ƙarfi don ja zoben ciki. Wasu masu ja suna zuwa tare da makamai masu aiki da bazara waɗanda ke da ƙira mai son kai don sauƙaƙa hanya da hana lalacewa ga mujallar. Lokacin da ba za a iya amfani da katsewar ja a zobe na ciki ba, ya kamata a cire abin ɗamara ta zoben waje ko ta hanyar amfani da abin jan da aka haɗe tare da ɗigon ja. (Hoto na 6).

Bearing-CNC-Loading-Anebon12

Hoto 6

 

Lokacin rarrabuwa matsakaici da manyan bearings, yin amfani da hanyar allurar mai na iya ƙara aminci da sauƙaƙe aikin. Wannan hanya ta ƙunshi allurar mai na ruwa a tsakanin filaye guda biyu na conical mating, ta yin amfani da ramukan mai da ramuka, ƙarƙashin matsin lamba. Wannan yana rage juzu'i tsakanin saman biyu, ƙirƙirar ƙarfin axial wanda ke raba diamita mai ɗaukar hoto da shaft.

 

Cire abin ɗamara daga hannun adaftar.

 

Don ƙananan bearings da aka sanya akan madaidaicin sanduna tare da hannayen adaftan, zaku iya amfani da guduma don buga ƙaramin shingen ƙarfe a ko'ina a ƙarshen fuskar zoben ciki na bearings don cire shi (Hoto 7). Kafin wannan, goro na kulle hannun adaftan yana buƙatar a sassauta juyi da yawa.

Bearing-CNC-Loading-Anebon13

Hoto 7

Don ƙananan bearings da aka sanya a kan rigunan adaftan tare da ramukan taku, ana iya tarwatsa su ta amfani da guduma don matsa ƙaramar fuskar ƙarshen goro na makullin hannun adaftan ta hannun hannu na musamman (Hoto 8). Kafin wannan, goro na kulle hannun adaftan yana buƙatar a sassauta juyi da yawa.

Bearing-CNC-Loading-Anebon14

Hoto 8

Don bearings ɗin da aka ɗora akan rigunan adaftar tare da magudanan tako, amfani da ƙwayayen ruwa na iya sa ɗaukar ɗauka cikin sauƙi. Don wannan dalili, dole ne a shigar da na'urar tsayawa mai dacewa kusa da piston nut hydraulic (Hoto 9). Hanyar cika mai ita ce hanya mafi sauƙi, amma dole ne a yi amfani da hannun riga mai adafta tare da ramukan mai da ramukan mai.

Bearing-CNC-Loading-Anebon15

Hoto 9

Wargake abin da ke kan hannun rigar cirewa

Lokacin cire igiya a hannun rigar cirewa, dole ne a cire na'urar kullewa. (Kamar kulle goro, faranti na ƙarshe, da sauransu.)

Don ƙanana da matsakaita masu girma dabam, ƙwaya na kulle, ƙugiya ko ƙugiya masu tasiri za a iya amfani da su don wargaza su (Hoto na 10).

Bearing-CNC-Loading-Anebon16

Hoto 10

 

Idan kana so ka cire matsakaici da manyan bearings waɗanda aka sanya a kan rigar cirewa, zaka iya amfani da kwayoyi na hydraulic don sauƙi cirewa. Duk da haka, ana ba da shawarar sosai don shigar da na'urar tasha a bayan nut hydraulic a ƙarshen shaft (kamar yadda aka nuna a hoto 11). Wannan na'urar tasha za ta hana hannun rigar cirewa da na'ura mai aiki da karfin ruwa tashi daga ramin ba zato ba tsammani, idan rigar cirewa ta rabu da matsayinsa.

Bearing-CNC-Loading-Anebon17

Hoto 11 Daukewar Tingshaft

 

2. Tsangwama dacewa na ɗaukar zobe na waje

 

Idan zobe na waje yana da tsangwama, yana da mahimmanci don tabbatar da cewa diamita na kafada na waje bai yi ƙasa da diamita na goyan bayan da ake buƙata ba kafin a wargajewa. Don kwance zoben waje, zaku iya amfani da zanen kayan aikin zane wanda aka nuna a cikin hoton da ke ƙasa.

Bearing-CNC-Loading-Anebon18

Idan diamita na gefen kafada na wasu aikace-aikacen yana buƙatar cikakken ɗaukar hoto, ya kamata a yi la'akari da zaɓuɓɓukan ƙira guda biyu masu zuwa yayin matakin ƙira:

 

• Za a iya ajiye darajoji biyu ko uku a matakin wurin zama ta yadda ƙusoshin ƙullun za su sami ƙarfi mai ƙarfi don sassauƙa.

 

• Zana ramuka huɗu masu zare a bayan wurin zama don isa ƙarshen fuska. Ana iya rufe su da matosai a lokuta na yau da kullun. Lokacin tarwatsawa, maye gurbin su da dogayen sukurori. Matsa dogayen sukurori don fitar da zoben waje a hankali.

 

Idan juzu'in yana da girma ko tsangwama yana da mahimmanci, ana iya amfani da hanyar dumama mai sassauƙa don tarwatsawa. Ana aiwatar da wannan tsari ta hanyar diamita na waje na akwatin dumama. Dole ne saman akwatin ya zama santsi kuma na yau da kullun don hana zafi na gida. Layin tsakiya na akwatin yakamata ya kasance daidai da ƙasa, kuma idan an buƙata, ana iya amfani da jack don taimakawa.

 

Abin da ke sama shi ne bayyani na gaba ɗaya na hanyoyin tarwatsawa don bearings a yanayi daban-daban. Tun da akwai nau'ikan bearings iri-iri da aka yi amfani da su sosai, hanyoyin tarwatsawa da matakan tsaro na iya bambanta. Idan kuna da wasu takamaiman buƙatu, da fatan za ku iya tuntuɓar Dimond Rolling Mill Bearing Engineering Technical Team. Za mu yi amfani da ilimin ƙwararrun mu da ƙwarewarmu don magance muku batutuwa daban-daban. Ta bin madaidaicin hanyar kwance ɗamara, zaku iya kulawa da kyau da maye gurbin bearings da haɓaka ingantaccen aiki na kayan aiki.

 

 

 

A Anebon, mun yi imani da gaske da "Abokin ciniki Farko, Babban inganci koyaushe". Tare da fiye da shekaru 12 na gwaninta a cikin masana'antar, muna aiki tare da abokan cinikinmu don samar musu da ingantattun ayyuka na musamman don CNC milling ƙananan sassa,CNC machined aluminum sassa, kumasassa masu jefarwa. Muna alfahari da ingantaccen tsarin tallafi na mai ba da kaya wanda ke tabbatar da ingantaccen inganci da ƙimar farashi. Mun kuma kawar da masu ba da kayayyaki marasa inganci, kuma yanzu masana'antun OEM da yawa sun ba mu hadin kai.

 

 


Lokacin aikawa: Mayu-06-2024
WhatsApp Online Chat!