Menene ainihin daidaiton machining na sassan CNC ke nufi?
Daidaiton aiwatarwa yana nufin kusancin ainihin ma'auni na lissafi (girma, siffa, da matsayi) na ɓangaren sun dace da ingantattun sigogin lissafi da aka ƙayyade a cikin zane. Mafi girman matakin yarjejeniya, mafi girman daidaiton aiki.
A lokacin sarrafawa, ba zai yuwu a daidaita kowane ma'aunin geometric na ɓangaren tare da ingantacciyar ma'auni na geometric saboda dalilai daban-daban. A koyaushe za a sami wasu karkatattun, waɗanda ake ɗaukar kurakuran sarrafawa.
Bincika abubuwa uku masu zuwa:
1. Hanyoyi don Samun daidaiton Ma'auni na sassa
2. Hanyoyin samun daidaiton siffar
3. Yadda ake samun daidaiton wurin
1. Hanyoyin Samun Daidaiton Girman Sashe
(1) Hanyar yanke gwaji
Da farko, yanke wani karamin sashi na farfajiyar sarrafawa. Yi la'akari da girman da aka samu daga yankewar gwaji kuma daidaita matsayi na yanki na kayan aiki dangane da aikin aiki bisa ga bukatun aiki. Sa'an nan, gwada sake yanke kuma auna. Bayan yanke gwaji biyu ko uku da ma'auni, lokacin da injin ɗin ke aiki kuma girman ya cika abubuwan da ake buƙata, yanke duk saman da za a sarrafa.
Maimaita hanyar yanke gwaji ta hanyar "yanke gwaji - aunawa - daidaitawa - sake yanke gwaji" har sai an sami daidaiton girman da ake buƙata. Alal misali, ana iya amfani da tsari mai ban sha'awa na gwaji na tsarin ramin akwatin.
Hanyar yanke gwaji na iya samun daidaito mai girma ba tare da buƙatar na'urori masu rikitarwa ba. Koyaya, yana ɗaukar lokaci, ya haɗa da gyare-gyare da yawa, yanke gwaji, ma'auni, da ƙididdiga. Zai iya zama mafi inganci kuma ya dogara da ƙwarewar fasaha na ma'aikata da daidaiton kayan aunawa. Ingancin ba shi da kwanciyar hankali, don haka ana amfani da shi ne kawai don samarwa guda ɗaya da ƙaramin tsari.
Wani nau'in hanyar yanke gwaji shine daidaitawa, wanda ya haɗa da sarrafa wani kayan aiki don dacewa da yanki da aka sarrafa ko haɗa kayan aiki biyu ko fiye don sarrafawa. Matsalolin da aka sarrafa na ƙarshe a cikin tsarin samarwa sun dogara ne akan buƙatun da suka dace da sarrafawadaidai juzu'i sassa.
(2)Hanyar daidaitawa
Madaidaicin matsayi na dangi na kayan aikin injin, kayan aiki, kayan aikin yankan, da kayan aikin ana daidaita su a gaba tare da samfura ko daidaitattun sassa don tabbatar da daidaiton girman kayan aikin. Ta hanyar daidaita girman a gaba, babu buƙatar sake gwada yankewa yayin aiki. Girman ana samun ta atomatik kuma ya kasance baya canzawa yayin sarrafa juzu'in sassa. Wannan ita ce hanyar daidaitawa. Alal misali, lokacin amfani da na'ura mai niƙa, an ƙayyade matsayin kayan aiki ta hanyar toshe saitin kayan aiki. Hanyar daidaitawa tana amfani da na'urar sakawa ko na'urar saitin kayan aiki akan kayan aikin injin ko mai riƙe kayan aiki da aka riga aka haɗa don sanya kayan aikin ya kai wani matsayi da daidaito dangane da kayan aikin injin ko kayan aiki sannan aiwatar da ɗigon kayan aiki.
Ciyar da kayan aiki bisa ga bugun kira akan kayan aikin injin sannan yanke kuma wani nau'in hanyar daidaitawa ne. Wannan hanyar tana buƙatar farko tantance ma'auni akan bugun kira ta hanyar yanke gwaji. A cikin samar da yawan jama'a, na'urorin saita kayan aiki kamar kafaffen tasha,cnc machined prototypes, kuma galibi ana amfani da samfuri don daidaitawa.
Hanyar daidaitawa tana da mafi kyawun kwanciyar hankali na inji fiye da hanyar yanke gwaji kuma yana da mafi girman yawan aiki. Ba shi da manyan buƙatu don masu sarrafa kayan aikin injin, amma yana da manyan buƙatu don masu daidaita kayan aikin injin. Ana amfani da shi sau da yawa wajen samar da tsari da kuma samar da taro.
(3) Hanyar girma
Hanyar ma'auni ya haɗa da amfani da kayan aiki na girman da ya dace don tabbatar da sashin da aka sarrafa na aikin aikin shine girman daidai. Ana amfani da kayan aikin daidaitattun kayan aiki, kuma girman girman kayan aiki yana ƙayyade girman girman kayan aiki. Wannan hanyar tana amfani da kayan aiki tare da ƙayyadaddun daidaiton ƙima, kamar reamers da ɗigon ramuka, don tabbatar da daidaiton sassan da aka sarrafa, kamar ramuka.
Hanyar sizing tana da sauƙi don aiki, tana da amfani sosai, kuma tana ba da ingantaccen daidaiton aiki. Ba ya dogara sosai kan matakin fasaha na ma'aikaci kuma ana amfani dashi sosai a cikin nau'ikan samarwa daban-daban, gami da hakowa da reaming.
(4) Hanyar auna aiki
A cikin aikin injin, ana auna ma'auni yayin yin aikin. Sakamakon da aka auna sannan ana kwatanta shi da ma'aunin da ake buƙata ta hanyar ƙira. Dangane da wannan kwatancen, ana barin kayan aikin injin ya ci gaba da aiki ko kuma ya tsaya. Ana kiran wannan hanyar da ma'auni mai aiki.
A halin yanzu, ana iya nuna ƙima daga ma'auni masu aiki a lamba. Hanyar ma'auni mai aiki yana ƙara na'urar aunawa zuwa tsarin sarrafawa, yana mai da shi abu na biyar tare da kayan aikin injin, yankan kayan aikin, kayan aiki, da kayan aiki.
Hanyar ma'auni mai aiki yana tabbatar da ingantaccen inganci da babban yawan aiki, yana mai da shi jagorancin ci gaba.
(5) Hanyar sarrafawa ta atomatik
Wannan hanyar ta ƙunshi na'urar aunawa, na'urar ciyarwa, da tsarin sarrafawa. Yana haɗa ma'auni, na'urorin ciyarwa, da tsarin sarrafawa cikin tsarin sarrafawa ta atomatik, wanda ke kammala aikin sarrafawa ta atomatik. An kammala jerin ayyuka kamar ma'aunin ƙira, daidaitawar kayan aiki, sarrafa yankan, da filin ajiye motoci na na'ura ta atomatik don cimma daidaiton girman da ake buƙata. Misali, lokacin aiki akan kayan aikin injin CNC, ana sarrafa tsarin sarrafawa da daidaiton sassan ta hanyar umarni daban-daban a cikin shirin.
Akwai takamaiman hanyoyi guda biyu na sarrafawa ta atomatik:
① Ma'aunin atomatik yana nufin kayan aikin injin sanye da na'urar da ke auna girman kayan aikin ta atomatik. Da zarar kayan aikin ya kai girman da ake buƙata, na'urar aunawa ta aika umarni don janye kayan aikin injin kuma ta dakatar da aikinsa ta atomatik.
② Ikon dijital a cikin kayan aikin injin ya ƙunshi motar servo, mirgine nut nut biyu, da saitin na'urori masu sarrafa dijital waɗanda ke sarrafa daidai motsin mariƙin kayan aiki ko kayan aiki. Ana samun wannan motsi ta hanyar shirin da aka riga aka tsara wanda na'urar sarrafa lambobi ta kwamfuta ke sarrafa ta kai tsaye.
Da farko, an sami ikon sarrafawa ta atomatik ta amfani da ma'auni mai aiki da injina ko tsarin sarrafa ruwa. Koyaya, kayan aikin injin da ke sarrafa shirye-shirye waɗanda ke ba da umarni daga tsarin sarrafawa don aiki, da kuma kayan aikin injin sarrafa dijital waɗanda ke ba da umarnin bayanan dijital daga tsarin sarrafawa zuwa aiki, yanzu ana amfani da su sosai. Waɗannan injunan za su iya daidaitawa da canje-canje a yanayin sarrafawa, daidaita adadin sarrafawa ta atomatik, da haɓaka tsarin sarrafawa bisa ga ƙayyadaddun yanayi.
Hanyar sarrafawa ta atomatik tana ba da ingantaccen inganci, babban aiki, sassaucin aiki mai kyau, kuma yana iya daidaitawa da samarwa iri-iri. Ita ce jagorancin ci gaba na yanzu na masana'antu na inji da kuma tushen masana'antu masu taimakon kwamfuta (CAM).
2. Hanyoyin samun daidaiton siffar
(1) Hanyar da ta dace
Wannan hanyar sarrafawa tana amfani da yanayin motsi na tip kayan aiki don siffata saman da ake sarrafa shi. Na yau da kullunal'ada juya, milling na al'ada, shiryawa, da niƙa duk sun faɗi ƙarƙashin hanyar titin kayan aiki. Daidaitaccen siffar da aka samu tare da wannan hanya da farko ya dogara ne akan daidaitaccen motsin kafa.
(2) Hanyar Samarwa
Ana amfani da tsarin lissafi na kayan aikin ƙirƙira don maye gurbin wasu motsin motsi na kayan aikin don cimma siffar da aka ƙera ta hanyar matakai kamar ƙira, juyawa, niƙa, da niƙa. Madaidaicin siffar da aka samu ta amfani da hanyar kafawa da farko ya dogara da siffar yankan.
(3) Hanyar ci gaba
An ƙaddara siffar mashin ɗin da aka yi amfani da shi ta hanyar ambulaf wanda aka halicce shi ta hanyar motsi na kayan aiki da kayan aiki. Tsari irin su hobbing kayan aiki, gyaran kayan aiki, niƙa kayan aiki, da maɓallan knurling duk sun faɗi ƙarƙashin nau'in hanyoyin samarwa. Madaidaicin siffar da aka samu ta amfani da wannan hanya da farko ya dogara ne akan daidaiton siffar kayan aiki da madaidaicin motsin da aka samar.
3. Yadda ake samun daidaiton wurin
A cikin machining, daidaiton matsayi na injin da aka ƙera dangane da sauran filaye ya dogara ne akan ƙulla kayan aikin.
(1) Nemo madaidaicin matse kai tsaye
Wannan hanyar matsawa tana amfani da alamar bugun kira, alamar faifai, ko dubawa na gani don nemo matsayin aikin kai tsaye akan kayan aikin injin.
(2) Alama layin don nemo mannen shigarwa daidai
Tsarin yana farawa ta hanyar zana layin tsakiya, layin daidaitawa, da layin sarrafawa akan kowane saman kayan, dangane da zanen sashi. Bayan haka, an ɗora kayan aikin akan kayan aikin injin, kuma an ƙayyade matsayin matsawa ta amfani da layin da aka yi alama.
Wannan hanya tana da ƙarancin aiki da daidaito, kuma yana buƙatar ma'aikata tare da babban matakin ƙwarewar fasaha. Yawancin lokaci ana amfani da shi don sarrafa hadaddun da manyan sassa a cikin ƙananan samar da tsari, ko lokacin da girman juriyar kayan ya yi girma kuma ba za a iya manne shi kai tsaye tare da na'ura ba.
(3) Matsa tare da matsi
An ƙera kayan aiki na musamman don saduwa da ƙayyadaddun buƙatun tsarin sarrafawa. Abubuwan daidaitawa na kayan aiki na iya sauri da daidai daidaita aikin aikin dangane da kayan aikin injin da kayan aiki ba tare da buƙatar daidaitawa ba, yana tabbatar da babban clamping da daidaiton matsayi. Wannan babban aikin matsi da daidaiton matsayi ya sa ya dace don tsari da samar da taro, kodayake yana buƙatar ƙira da kera na'urori na musamman.
Anebon yana goyan bayan masu siyan mu tare da ingantattun samfuran inganci kuma babban kamfani ne. Kasancewar ƙwararrun masana'anta a cikin wannan sashin, Anebon ya sami wadataccen ƙwarewar aiki mai amfani a samarwa da sarrafawa don 2019 Kyakkyawan Ingancin Madaidaicin CNC Lathe Machine Parts / Madaidaicin Aluminum saurin CNC machining sassa da kumaCNC niƙa sassa. Manufar Anebon shine don taimaka wa abokan ciniki su gane burinsu. Anebon yana ƙoƙari sosai don cimma wannan yanayin nasara kuma yana maraba da ku da gaske don kasancewa tare da mu!
Lokacin aikawa: Mayu-22-2024