1 Gabatarwa
Tsarin FANUC yana ɗaya daga cikin tsarin sarrafawa da aka saba amfani da shi donKayan aikin injin CNC, kuma an raba umarnin sarrafawa zuwa umarnin sake zagayowar guda ɗaya da umarnin sake zagayowar da yawa.
2 ra'ayoyin shirye-shirye
Mahimmancin shirin shine gano halaye na yanayin kayan aiki, da kuma gane maganganun maimaitawa a cikin shirin ta hanyar algorithm na lissafi. Dangane da halayen sashin da ke sama, mun gano cewa ƙimar haɗin gwiwar X yana raguwa a hankali. Don haka, zaku iya amfani da tsarin FANUC don canza ƙimar lalacewa, daidaita mashin ɗin juyawa, sarrafa kayan aikin kowane lokaci daga nisan ɓangaren kayan aikin tare da ƙayyadaddun ƙimar, da sarrafa shi a cikin kowane zagayowar machining kafin gyare-gyare kuma sannan yi amfani da yanayin tsarin don tsalle, dawo Gyara bayanin daidai. Bayan roughing sake zagayowar da aka kammala, ƙayyade workpiece domin sanin adadin karewa, gyara kayan aiki diyya sigogi, sa'an nan tsalle don kammala juya.
3 Daidai zaɓi wurin farawa na sake zagayowar
Lokacin da shirin sake zagayowar ya ƙare, kayan aiki yana dawowa ta atomatik zuwa wurin farawa na aiwatar da shirin sake zagayowar a ƙarshen zagayowar. Sabili da haka, wajibi ne don tabbatar da cewa kayan aiki a amince ya dawo wurin farawa a ƙarshen sake zagayowar. Lokacin da aka tsara umarnin sake zagayowar, yana da sauƙin amfani da kuma magance yuwuwar haɗarin aminci waɗanda ke haifar da manyan matsaloli. Tabbas, ba za a iya tabbatar da tsaro ba. An saita wurin farawa da nisa daga aikin aikin, wanda ya haifar da hanyar kayan aiki mai tsawo da fanko. rinjayar aiki yadda ya dace. Shin yana da lafiya don komawa zuwa farkon sake zagayowar, farkon shirin sake zagayowar, matsayin kayan aiki a ƙarshen layin ƙarshe na aikin gamawa, siffar aikin aiki a ƙarshen zagayowar, siffar mariƙin kayan aiki da sauran wuraren hawan kayan aiki. A kowane hali, yana yiwuwa a ƙarshe don tabbatar da cewa sake zagayowar baya tsoma baki tare da saurin janyewa ta hanyar canza wurin farawa na shirin sake zagayowar. Kuna iya amfani da hanyar lissafin lissafi, software na CAD don bincika hanyar daidaita ma'anar tushe don tantance madaidaicin wuri mai aminci da farawa na sake zagayowar, ko a cikin matakin cire kuskuren shirin, yi amfani da aikin mataki-ɗaya da abinci mai ƙarancin ƙima, gwadawa. don yanke, da kuma gyara shirin farawa matakan daidaitawa mataki-mataki. Gano ingantaccen wurin farawa mai aminci. Bayan yin la'akari da abubuwan da ke sama, wajibi ne a ƙayyade wurin farawa na sake zagayowar, kuma ya kamata a ba da kulawa ta musamman ga: idan an ƙara machining da yankewa a cikin tsarin ma'auni da debugging kafin sarrafawa, kamar kayan aikin injin yana gudana zuwa ga Layin Nth, sandal ɗin yana tsayawa, kuma shirin ya tsaya. Bayan aunawa, ja da baya zuwa matsayin da ya dace. matsayi, sa'an nan da hannu ko da hannu shigar da matsayi kusa da workpiece, ta atomatik aiwatar da karewa sake zagayowar umurnin, sa'an nan kuma farkon batu na sake zagayowar shirin ne batu. Idan ka zaɓi matsayi mara kyau, ana iya samun tsangwama. Kafin layin shirin, ƙara umarni don shigar da sauri madaidaicin matsayi na shirin madauki don tabbatar da aminci.
4 Haɗin Haɗin Mahimmanci na Umarnin Madauki
Yawancin lokaci, ana amfani da umarnin G70 mai ƙarewa tare da roughing G71, G73, G74 umarni don kammala m machining na workpiece. Duk da haka, a cikin yanayin aikin aiki tare da tsari mai mahimmanci, alal misali, idan tsarin FANUCTD tsarin G71 ana amfani da umarnin sake zagayowar, ana yin roughing tare da G71, saboda umarnin yana yin roughing bisa ga kwane-kwane a zagaye na ƙarshe. Misali, yi amfani da umarnin sake zagayowar G71 na tsarin FANUCTC don aiwatar da mashin ɗin, kuma saita zurfin gefen ƙarshen ƙarshen ya zama ƙasa da zurfin tsarin mazugi. Izinin cirewa bai isa ba, kuma an goge kayan aikin.
Don magance wannan matsala, za mu iya amfani da hanyar roughing na G71 da G73, wato, da farko amfani da zagayowar G71 don cire mafi yawan yankan baki, sa'an nan kuma amfani da G73 zagayowar don cire concave tsarin tare da na'ura gefen, kuma a karshe amfani da. da G70 don gamawa ko har yanzu amfani da G71 da G70 machining, zurfin tsarin concave-convex da aka bari a cikin roughing mataki ya wuce karewa izni, a G70 machining, yi amfani da canza X-direction tsawon diyya darajar kayan aiki ko saita lalacewa ramuwa hanya, bayan machining, misali, a G71 , saita karewa izni a cikin X shugabanci zuwa 3.5, bayan da roughing ne gama, saita saita. ingantacciyar shigar da ƙima a cikin daidaitaccen kayan aiki na jagora X (misali, 0.5 shine izinin ƙarewa), an dawo da kayan aikin kuma an cika shi, kuma ana sarrafa shi bisa ga umarnin G70, ɗauka. fitar da rabin ƙarewa, yankan zurfin 3, bayan kammala ƙarshen, saita diyya ta hanyar X na kayan aikin da ya dace zuwa -0.5 don shigarwar tarawa, sake kiran kayan aikin, aiwatarwa bisa ga umarnin G70, aiwatar da
Ƙarshe, zurfin yankan shine 0.5. Domin kiyaye shirin injina daidai gwargwado, kuma don matakin kammalawa da kammalawa, ana kiran saitunan kayan aiki na X-direction lambobi daban-daban.
5 CNC lathe dabarun shirye-shirye
5.1 Saita yanayin farko na tsarin CNC tare da shingen tsaro
Lokacin rubuta shirin, tsara tubalan aminci yana da mahimmanci. Kafin fara kayan aiki da sandal, don tabbatar da amincin mashin ɗin, da fatan za a saita yanayin farawa ko farkon yanayin farawa. Yayin da aka saita injunan CNC zuwa abubuwan da ba a iya amfani da su ba bayan samun wutar lantarki, bai kamata a sami dama ga masu shirye-shirye ko masu aiki su dogara da tsarin tsarin ba saboda sauƙin canji. Sabili da haka, lokacin rubuta shirye-shiryen NC, haɓaka shirin aminci don saita yanayin farko na tsarin da kyawawan halaye na shirye-shirye, wanda ba zai iya tabbatar da cikakkiyar amincin shirye-shiryen ba, amma kuma yana aiki a cikin ɓarna, binciken hanyar kayan aiki da daidaita girman, da sauransu. Shirin ya fi dacewa don amfani. A lokaci guda kuma, yana haɓaka ƙarfin shirin, saboda baya dogara da saitunan tsoho na takamaiman kayan aikin injin da tsarin CNC. A cikin tsarin FANUC, lokacin yin gyare-gyare tare da ƙananan diamita, ana iya saita shingen aminci kamar: G40G97G99G21.
5.2 Yi amfani da umarnin M da basira
Lathes CNC suna da umarnin M da yawa, kuma amfani da waɗannan umarni yana da alaƙa da buƙatun ayyukan injina. Daidai da wayo ta amfani da waɗannan umarnin M, waɗannan sassan zasu kawo dacewa mai yawa. Bayan kammala5-Axis Machining, ƙara M05 (tasha juyi juyi) M00 (tsashawar shirin); umarni, wanda ke ba mu damar sauƙin auna girman ɓangaren don tabbatar da daidaiton injin ɗin ɓangaren. Bugu da kari, bayan an gama zaren, yi amfani da umarnin M05 da M00 don sauƙaƙe gano ingancin zaren.
5.3 Da kyau saita wurin farawa na zagayowar
Kafin amfani da waɗannan umarnin sake zagayowar, FANUCCNC lathe yana da umarnin sake zagayowar da yawa, kamar umarnin sake zagayowar gwangwani mai sauƙi G92, umarnin sake zagayowar gwangwani G71, G73, G70, umarnin sake zagayowar zaren G92, G76, da sauransu, dole ne a fara sanya kayan aiki zuwa ga farkon sake zagayowar Matsayin farawa na sake zagayowar ba wai kawai yana sarrafa nisan aminci na kayan aikin da ke gabatowa da aikin aikin da ainihin zurfin yanke don roughing na farko ba, amma Hakanan yana ƙayyade nisa na fashewar bugun jini a cikin zagayowar. Makon farawa na umarnin G90, G71, G70, G73 yawanci ana saita shi a kusurwar kayan aikin mafi kusa da farkon roughing, ana saita jagorar X gabaɗaya zuwa X (m diamita), kuma ana saita shugabanci gaba ɗaya zuwa 2. - 5mm daga kayan aiki. A farkon shugabanci na zaren yankan sake zagayowar umarni G92 da G76 yawanci saita a waje da workpiece. Lokacin da ake sarrafa zaren waje, ana saita jagorar X gabaɗaya zuwa X (diamita na zaren + 2). Lokacin sarrafa zaren ciki, ana saita shugabanci gaba ɗaya zuwa X (diamita na zaren -2) kuma ana saita alkiblar Z zuwa zaren 2-5mm.
5.4 Yi amfani da sawa da fasaha don tabbatar da daidaiton girman sassa
An raba ramuwar kayan aiki zuwa sakaci na geometric da lalacewa. Matsakaicin Geometric yana ƙayyade matsayin kayan aiki dangane da asalin shirin, kuma ana amfani da lalacewa don daidaitaccen girman. Don hana ɓarna lokacin da ake yin sassa akan lanƙwan CNC, ana iya shigar da ƙimar diyya kafin yin sassa. Lokacin saita ƙimar ramuwar ɓangaren lalacewa, alamar ƙimar lalacewa yakamata ta sami izinin shigaBangaren CNC. Lokacin yin gyaran zoben waje, yakamata a saita ingantacciyar lalacewa. Lokacin sarrafa ramuka, yakamata a saita saiti mara kyau. Girman girman lalacewa ya fi dacewa da girman izinin ƙarewa.
6 Kammalawa
A takaice dai, kafin aikin injin lathe CNC, rubuta umarni shine tushe, kuma shine mabuɗin aikin lathe. Dole ne mu yi aiki mai kyau a cikin rubuce-rubuce da aiwatar da umarnin.
Lokacin aikawa: Agusta-09-2022